Phân biệt Panadol đỏ và Panadol xanh, cách dùng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng

Panadol là thuốc giảm đau, hạ sốt quá quen thuộc với chúng ta. Thành phần hoạt chất chứa trong panadol là paracetamol (hay là acetaminophen) có tác dụng hạ sốt và giảm đau. Tuy nhiên, trên thị trường có rất nhiều thuốc của các nhà sản xuất khác nhau có chứa paracetamol. Và màu sắc nhận diện khác nhau. Trong bài viết này, Siêu thị thuốc MPG sẽ giúp quý vị hiểu rõ hơn về thuốc panadol xanh và panadol đỏ.

1. Panadol là gì ?

Panadol là tên biệt dược của thuốc giảm đau, hạ sốt. Hoạt chất chính của Panadol là paracetamol (hay còn gọi là acetaminophen) có công dụng

Paracetamol – structural chemical formula of the analgesic, 3d & 2d illustration on white background, balls & sticks, skeletal style, vector, eps 8
  • Giảm đau (từ nhẹ đến trung bình như: Đau đầu, đau cơ, đau xương, đau bụng kinh, đau răng, đau xương khớp). 
  • Hạ sốt (sốt sau tiêm vaccin, sốt virus, sốt do nhiễm khuẩn….

2. Panadol màu xanh

 

  • Panadol màu xanh chứa hoạt chất paracetamol hàm lượng 500mg (giảm đau, hạ sốt). Hộp 10 vỉ x 12 viên
  • Chỉ định: Dùng cho các trường hợp đau nhẹ đến trung bình và hạ sốt. Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương, sốt và đau sau tiêm vaccin, đau sau nhổ răng, đau do viêm xương khớp
  • Không dùng cho trẻ dưới 6 tuổi

3. Panadol màu đỏ

  • Panadol màu đỏ, tên biệt dược là Panadol Extra. Chứa 2 hoạt chất: paracetamol 500mg (hạ sốt, giảm đau)+ Caffeine 65mg (tăng cường tác dụng giảm đau của paracetamol). Hộp 15 vỉ x 12 viên và hộp 2 vỉ x 12 viên
  • Chỉ định: Dùng cho các trường hợp từ đau nhẹ đến đau vừa và hạ sốt. Đau đầu, đau nửa đầu, đau lương, đau răng, đau khớp, đau bụng kinh, đau họng, hạ sốt
  • Không dùng cho trẻ dưới 12 tuổi
  • Không dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú

4. Phân biệt Panadol xanh và panadol đỏ

Panadol xanh Panadol đỏ
Màu sắc Màu xanh lam + màu trắng Màu đỏ + màu trắng
Quy cách đóng gói Hộp 10 vỉ x 12 viên Hộp 2 vỉ x 12 viên

Hộp 15 vỉ x 12 viên

Thành phần, hàm lượng Paracetamol 500mg Paracetamol 500mg + caffeine 65mg
Đối tượng không sử dụng được Trẻ em dưới 6 tuổi

Bệnh nhân suy gan, suy thận

Trẻ em dưới 12 tuổi

Phụ nữ có thai và cho con bú

Bệnh nhân suy gan, suy thận

Công dụng Giảm đau từ nhẹ đến trung bình Giảm đau từ nhẹ đến trung bình, nhưng tác dụng giảm đau nhanh và mạnh hơn so với panadol xanh,

Bệnh nhân uống sẽ tỉnh táo hơn do có caffeine

 

5. Khi nào thì dùng panadol 

Khi gặp các triệu chứng sau thì bệnh nhân mới dùng đến thuốc Panadol

  • Đau đầu
  • Đau nửa đầu
  • Đau răng
  • Đung bụng kinh
  • Đau họng
  • Đau do viêm xương khớp
  • Sốt và đau sau tiêm vaccine
  • Sốt do virus, vi khuẩn..

6. Thuốc panadol có an toàn khi dùng quá liều không?

Với các thuốc Panadol xanh, panadol đỏ đều an toàn khi dùng đúng liều theo khuyến cáo. Tuy nhiên nếu dùng quá liều sẽ gây hại đến gan, đến thận. Với các biểu hiện như nước tiểu màu sẫm. vàng da, vàng mắt, thậm chí là tử vong.

Biểu hiện của quá liều paracetamol: các triệu chứng ngộ độc thường xuất hiện trong 24 giờ đầu tiên

  • Buồn nôn, nôn
  • Chán ăn, da tái 
  • Đổ mồ hôi và khó chịu

Quá liều có thể dẫn đến hoại tử gan hoàn toàn và không hồi phục

Không sử dụng đồng thời các thuốc chứa paracetamol vì có thể uống quá liều khuyến cáo

Cần thận trọng khi sử dụng các thuốc giảm đau, hạ sốt, cảm cúm, nhức mỏi cơ thể. Vì trong một số loại thuốc có phối hợp thêm hoạt chất acetaminophen cùng các thành phần khác như: Clorpheniramin, caffeine, phenylephrine hydrochloride..

7. Mẹ uống panadol đỏ mà bé bú thì có làm sao không?

Đối với đau trong thời gian cho con bú có thể điều trị và không ảnh hưởng đến em bé, với loại thuốc phù hợp. Với Panadol đỏ – Hay biệt dược là Panadol Extra là thuốc có chứa 2 thành phần là: Paracetamol 500mg và caffeine 65mg

  • Thành phần Paracetamol: Đây là thuốc khuyến nghị cho giảm đau và hạ sốt. Được các nhà khoa học nghiên cứu và chứng minh an toàn cho phụ nữ có thai và cho con bú. Thuốc không gây tác dụng cho mẹ và bé ở liều khuyến cáo (khoảng 6% thuốc sẽ qua sữa mẹ)
  • Thành phần caffeine: Có tác dụng kích thích dây thần kinh và nhịp tim. Khi caffeine tiết vào sữa mẹ sẽ thay đổi rất nhiều, phụ thuộc vào nguồn thức ăn đồ uống, tuổi và có hút thuốc hay không…Thông thường nồng độ caffeine trong sữa mẹ sẽ đạt đỉnh sau 1-2 tiếng, sau khi ăn và uống đồ chứa caffeine. Vì sẽ gây kích thích thần kinh của trẻ, gây nhịp tim nhanh hơn.

 Tóm lại, mẹ nên lựa chọn loại thuốc chỉ chứa thành phần paracetamol mà không chứa caffeine để sử dụng. Và dùng đúng theo liều dùng được khuyến cáo.

Để được tư vấn kỹ hơn về chăm sóc sức khỏe toàn gia đình, quý vị hãy gọi điện hoặc nhắn Zalo hotline: 0942946633. Dược sĩ MPG sẽ tư vấn chi tiết và hướng dẫn chăm sóc sức khỏe toàn diện cho toàn thể gia đình.

Share on facebook
Facebook
Share on google
Google+
Share on twitter
Twitter
Share on linkedin
LinkedIn
Share on pinterest
Pinterest

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0942946633